Cụm thi đua số III tổ chức Hội nghị tổng kết công tác thi đua, khen thưởng năm 2023
Sáng ngày 22/11/2023, Cụm thi đua số III – Viện KSND tỉnh Nghệ An do Viện KSND thị xã Thái Hòa làm cụm trưởng cùng 06 đơn vị Viện KSND cấp huyện: Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp, Quỳ Châu, Quế Phong, Tân Kỳ và Yên Thành tổ chức Hội nghị tổng kết công tác thi đua, khen thưởng năm 2023. Tham dự và chỉ đạo Hội nghị thông qua điểm cầu trực tuyến có Đồng chí Nguyễn Đăng Thông - Ủy viên Ban cán sự Đảng – Trưởng phòng Tổ chức cán bộ Viện KSND tỉnh Nghệ An. Hội nghị được tổ chức dưới sự chủ trì của Đồng chí Chu Văn Truyền – Viện trưởng Viện KSND thị xã Thái Hòa – Cụm trưởng và Đồng chí Nguyễn Ngọc Mạnh – Viện trưởng Viện KSND huyện Tân Kỳ- Cụm phó đồng chủ trì.
Toàn cảnh Hội nghị.
Năm 2023, các đơn vị trong Cụm thi đua số III đã ký kết giao ước thi đua và hoàn thành 100% các chỉ tiêu nhiệm vụ của mỗi cơ quan, đơn vị, cụ thể: chú trọng phát động, tổ chức thực hiện các phong trào thi đua với nhiều hình thức đa dạng, phong phú, nội dung thi đua bám sát vào nhiệm vụ chính trị của Ngành, thu hút đông đảo công chức, người lao động tham gia. Các đơn vị đã nghiên cứu, triển khai thực hiện đồng bộ nhiều sáng kiến, giải pháp, nâng cao chất lượng thực hành quyền công tố và kiểm sát các hoạt động tư pháp, đạt và vượt nhiều chỉ tiêu kế hoạch đề ra, góp phần tích cực vào công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của Nhân dân.
Công tác xây dựng Đảng, xây dựng Ngành được quan tâm thực hiện tốt; chú trọng đổi mới và nâng cao chất lượng công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ đội ngũ công chức; bố trí, luân chuyển, điều động, sắp xếp cán bộ phù hợp với năng lực, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ; tăng cường giáo dục chính trị, tư tưởng, đạo đức, thực hiện tốt các giải pháp phòng ngừa tham nhũng trong nội bộ, công tác thanh tra, bảo đảm kỷ cương kỷ luật, giữ gìn đoàn kết nội bộ. Các đơn vị thành viên đã phối hợp tốt với cấp ủy Đảng, chính quyền và các cơ quan tư pháp trong thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương; tăng cường công tác thông tin, tuyên truyền phổ biến giáo dục pháp luật. Thực hiện sơ kết, tổng kết, kịp thời xét, khen thưởng, đề nghị khen thưởng các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong các phong trào thi đua; việc xét khen thưởng đảm bảo nguyên tắc bình đẳng, đúng đối tượng, thành tích, công khai, dân chủ và đúng quy định của pháp luật và của Ngành.
Tại Hội nghị, các đơn vị cũng đã phát biểu ý kiến về những cách làm hay, những khó khăn, vướng mắc trong hoạt động chung của Cụm thi đua số III đồng thời kiến nghị những giải pháp góp phần xây dựng Tập thể Cụm thi đua số III đoàn kết và bền vững hơn. Thực hiện kế hoạch số 76/KH-VKS ngày 13/01/2023 về việc thực hiện khâu đột phá về ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số của Viện KSND tỉnh Nghệ An và của đơn vị, Viện KSND thị xã Thái Hòa xác định tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số là khâu đột phá thực hiện thường xuyên của đơn vị. Quá trình chuẩn bị tài liệu hội nghị, xây dựng báo cáo tổng kết công tác thi đua của cụm, Tổ ứng dụng CNTT của Viện KSND thị xã Thái Hòa đã số hóa số liệu công tác của các đơn vị, xây dựng báo cáo tổng kết công tác của cụm bằng video để trình chiếu tại hội nghị, đa dạng hóa nội dung thể hiện quá trình thực hiện nhiệm vụ chuyên môn, các hoạt động nổi trội về tất cả các mặt công tác của các đơn vị trong cụm. Mặt khác, tất cả tài liệu, phụ lục, chương trình hội nghị … đều được số hóa và sử dụng mã QR Code để chuyển tải đến các đại biểu. Thông qua mã QR code được cung cấp từ ban tổ chức, các đại biểu tham gia sẽ dùng điện thoại thông minh, máy tính bảng để truy cập, xem và tải tài liệu thuận tiện, nhanh chóng. Góp phần tiến đến xây dựng Hội nghị không giấy, tránh gây lãng phí, tốn nhiều thời gian, nhân lực và dễ xảy ra thiết sót, nhầm lẫn. .…
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2912/quantritintuc202311/image003638365038520570401.png)
Các đại biểu tham dự Hội nghị
Trên cơ sở báo cáo tổng kết, kết quả chấm điểm thi đua, các đơn vị đã tiến hành thảo luận, đánh giá và chỉ ra một số khó khăn, bất cập trong việc xác định các chỉ tiêu, chấm điểm thi đua để tổng hợp kiến nghị cấp trên giải quyết.
Hội nghị đã bình chọn, suy tôn, đề nghị Hội đồng Thi đua - Khen thưởng Viện KSND tỉnh Nghệ An công nhận danh hiệu "Tập thể lao động xuất sắc năm 2023" cho 2 đơn vị: VKSND huyện Yên Thành và Viện KSND huyện Quế Phong. Bầu chọn và đề nghị tặng Cờ thi đua ngành KSND đối với VKSND huyện Yên Thành, tặng Cờ thi đua của UBND tỉnh đối với VKSND huyện Quế Phong.
Hội nghị cũng đã đề cử và biểu quyết thông qua đơn vị Cụm trưởng, Cụm phó Cụm Thi đua số III năm 2024.
Thay mặt cho Hội đồng Thi đua - Khen thưởng Viện KSND tỉnh Nghệ An, Nguyễn Đăng Thông - Ủy viên ban cán sự Đảng – Trưởng phòng Tổ chức cán bộ Viện KSND tỉnh Nghệ An đánh giá cao những kết quả đạt được của Cụm thi đua số III trong năm qua. Mặc dù còn nhiều khó khăn nhưng các đơn vị trong Cụm đã phấn đấu, đạt nhiều thành tích cao. Với những thành tích đạt được, đồng chí đề nghị các đơn vị cần nâng cao hơn nữa hiệu quả việc thi đua theo Cụm, các đơn vị cần thảo luận và đưa ra nhiều biện pháp, cách làm hay để trao đổi, học hỏi kinh nghiệm nhằm triển khai, thực hiện hiệu quả kế hoạch thi đua, giao ước thi đua của Cụm, qua đó đưa công tác thi đua đi vào thực chất và hiệu quả.
Đồng chí Chu Văn Truyền - Viện trưởng VKSND thị xã Thái Hòa (đơn vị Cụm trưởng) thay mặt Cụm thi đua số III tiếp thu những ý kiến chỉ đạo của Hội đồng Thi đua - Khen thưởng Viện KSND tỉnh Nghệ An. Thông qua Hội nghị đồng chí cũng đề nghị các đơn vị tiếp tục phát huy những kết quả đã đạt được; phát hiện, giới thiệu và nhân rộng điển hình tiên tiến; có biện pháp, giải pháp thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu, nhiệm vụ công tác đã đề ra./.
|
Lê Anh Tuấn - VKSND thị xã Thái hòa
|