Viện KSND huyện Kỳ Sơn phối hợp tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm hình sự về tội “Mua bán trái phép chất ma túy”Viện kiểm sát nhân dân huyện Kỳ Sơn phối hợp tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm hình sự về tội “Mua bán trái phép chất ma túy”
Thực hiện Chỉ thị công tác kiểm sát năm 2024 của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Kế hoạch công tác kiểm sát năm 2024 của Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Nghệ An. Sáng ngày 30/01/2024, Viện kiểm sát nhân dân huyện Kỳ Sơn phối hợp với Tòa án nhân dân huyện Kỳ Sơn tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm hình sự về tội “Mua bán trái phép chất ma túy” quy định tại Điều 251 Bộ luật Hình sự.
Tham dự phiên tòa có Lãnh đạo, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên VKSND huyện, Lãnh đạo, Thẩm phán Tòa án nhân dân huyện. Đại diện Viện kiểm sát thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử sơ thẩm: Đồng chí Vương Quốc Khánh – Kiểm sát viên.
Toàn cảnh phiên tòa rút kinh nghiệm vụ án hình sự
Theo nội dung cáo trạng số 04/CT-VKS-KS ngày 18/01/2024 của Viện kiểm sát nhân dân huyện Kỳ Sơn xác định: Vào khoảng 19 giờ 00 phút, ngày 24/12/2023 tại khu vực bản Hồng Tiến, xã Chiêu Lưu, huyện Kỳ Sơn, tỉnh Nghệ An, tổ công tác Công an huyện Kỳ Sơn phối hợp với công an xã Hữu lập, công an xã Chiêu Lưu và Đội kiểm soát phòng chống ma túy – Cục Hải quan tỉnh Nghệ An đã phát hiện, bắt quả tang Vi Văn Sơn (sinh năm 1983) đang có hành vi tàng trữ 11g (mười một gam) Methamphetamine và 2,7g (hai phẩy bảy gam) Heroin nhằm mục đích sử dụng và bán kiếm lời.
Tại phiên tòa, Kiểm sát viên đã phân tích, đánh giá đầy đủ nội dung vụ án, xác định tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi phạm tội, nguyên nhân, điều kiện phạm tội, nhân thân và các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự của bị cáo.
Đ/c Vương Quốc Khánh – Kiểm sát viên công bố cáo trạng
Trên cơ sở đó Kiểm sát viên phát biểu luận tội và đề nghị mức hình phạt đối với bị cáo. Đồng tình với quan điểm truy tố và đề nghị về hình phạt của đại diện Viện kiểm sát, Hội đồng xét xử đã tuyên phạt bị cáo Vi Văn Sơn 09 năm tù về tội “Mua bán trái phép chất ma túy” quy định tại điểm p khoản 2 Điều 251 Bộ luật Hình sự. Mức án đủ sức răn đe đối với tội phạm và được đông đảo quần chúng nhân dân đồng tình ủng hộ.
Kết thúc phiên tòa, Viện kiểm sát và Tòa án nhân dân huyện Kỳ Sơn đã tổ chức họp đánh giá kết quả phối hợp và tổ chức thực hiện phiên tòa rút kinh nghiệm nhằm đóng góp ý kiến về những ưu điểm, hạn chế của Kiểm sát viên, Thẩm phán Chủ tọa phiên tòa và Hội đồng xét xử, Thư ký phiên tòa. Việc tổ chức các phiên tòa hình sự rút kinh nghiệm góp phần nâng cao chất lượng trong công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử vụ án hình sự, tạo điều kiện cho các Kiểm sát viên, Kiểm tra viên, công chức nghiệp vụ học tập, nâng cao trình độ, kỹ năng tranh tụng tại phiên tòa, đáp ứng yêu cầu cải cách tư pháp; đồng thời góp phần tuyên truyền pháp luật, phục vụ nhiệm vụ chính trị địa phương.
Tổ tuyên truyền
VKSND huyện Kỳ Sơn