21/11/2023
Kiểm sát viên Phòng 2 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Nghệ An tham gia ghi lời khai đối tượng Lừa đảo chiếm đoạt tài sản bị giữ người trong trường hợp khẩn cấp.
Thời gian gần đây, tình hình tội phạm Lừa đảo chiếm đoạt tài sản có nhiều diễn biến phức tạp, nhiều phương thức, thủ đoạn phạm tội tinh vi, gây thiệt hại lớn về tài sản và bức xúc trong nhân dân. Ngày 20/11/2023, Cơ quan cảnh sát điều tra Công an tỉnh Nghệ An đã ra Lệnh giữ người trong trường hợp khẩn cấp đối với Nguyễn Thành Nam, SN 1997, trú tại: xã Tùng Ảnh, huyện Đức Thọ, tỉnh Hà Tĩnh có hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản dưới hình thức giả danh cán bộ, Phó Trưởng Ban tổ chức kiểm tra công tác tại Tỉnh đoàn Nghệ An, lừa vay tiền chạy việc cho các đồng chí Trung ương Đảng chiếm đoạt số tiền số tiền 9.440.200.000 đồng.
Kiểm sát viên tham gia ghi lời khai đối tượng.
Quá trình đấu tranh đối tượng khai nhận: Từ tháng 01/2023 đến nay, do cần tiền để đầu tư sàn giao dịch BO, lợi dụng là lớp trưởng bạn cùng lớp cấp 3 với anh Trần Thanh T, Nguyễn Thành Nam đã nảy sinh ý định lừa đảo chiếm đoạt tài sản của anh T với thủ đoạn giả danh là Chuyên viên và Phó Trưởng ban tổ chức kiểm tra Tỉnh đoàn Nghệ An. Ngoài ra, để tạo thêm lòng tin Nam còn giả danh là người có mối quan hệ thân thiết với Đ/c Bí thư, Phó Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An; giả danh là người có mối quan hệ với các đồng chí Trung ương Đảng rồi lừa vay tiền của anh T để chạy lên chức cho bản thân, lừa chạy chức vụ cho một số đồng chí Trung ương Đảng; lừa vay tiền của anh T để lo chạy chức cho các bác thì sau này sẽ được tạo điều kiện trong công việc. Nguyễn Thành Nam đã lừa đảo chiếm đoạt của anh T số tiền 9.440.200.000 đ (Chín tỷ, bốn trăm bốn mươi triệu, hai trăm nghìn đồng).
Hiện vụ việc đang được tiếp tục điều tra, làm rõ xử lý theo quy định của pháp luật.
Tổ tuyên truyền - Phòng 2
Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Nghệ An