Ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số góp phần nâng cao chất lượng sinh hoạt Chi bộ tại Viện KSND thị xã Thái Hoà, tỉnh Nghệ An.
Ngày 17/5/2021, Viện trưởng Viện KSND tối cao đã ban hành Chỉ thị số 03/CT-VKSTC về tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, thúc đẩy chuyển đổi số trong ngành Kiểm sát nhân dân để tạo bước chuyển biến tích cực trong việc tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin và thúc đẩy chuyển đổi số trong ngành Kiểm sát nhân dân, góp phần nâng cao năng lực quản lý, chỉ đạo, điều hành, ứng dụng công nghệ thông tin vào công tác chuyên môn nghiệp vụ và khắc phục khó khăn do thiếu biên chế; đáp ứng yêu cầu phát triển, hội nhập quốc tế.
Thực hiện Kế hoạch số 76/KH-VKS ngày 13/01/2023 về việc thực hiện khâu đột phá về ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số của Viện KSND tỉnh Nghệ An; ngay từ đầu năm công tác Viện KSND thị xã Thái Hoà đã xác định định khâu công tác đột phá là: "Công tác ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số" để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo.
Việc ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số được triển khai ở tất cả các khâu công tác chuyên môn; xác định trách nhiệm thực hiện thường xuyên là của toàn thể lãnh đạo, công chức, người lao động trong đơn vị, từ đó góp phần phục vụ tốt công tác quản lý, chỉ đạo, điều hành của lãnh đạo đơn vị, đồng thời nâng cao hiệu quả, hiệu suất của công tác chuyên môn nghiệp vụ. Việc ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số được quan tâm triển khai trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo hoạt động của Chi bộ, góp phần nâng cao chất lượng sinh hoạt Chi bộ trong năm 2023 theo đúng nội dung của Chỉ thị số 10-CT/TW ngày 30/3/2007 của Ban Bí thư Trung ương về nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ và Hướng dẫn số 12 - HD/BTCTW, ngày 06/7/2018 của Ban Tổ chức Trung ương hướng dẫn một số vấn đề về nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ.
Một buổi sinh hoạt chi bộ tại Viện KSND thị xã Thái Hòa
Chi bộ thường xuyên tổ chức cho cán bộ, đảng viên học tập và quán triệt các Chỉ thị, Nghị quyết của Trung ương, của tỉnh, của Ngành và của Đảng bộ thị xã Thái Hoà, trọng tâm là thực hiện có hiệu quả Chỉ thị số 05- CT/TW của Bộ Chính trị về “Đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”; gắn với việc thực hiện Nghị quyết TW4 (khóa XI, khóa XII) về xây dựng, chỉnh đốn Đảng, ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ; gắn với cuộc vận động thi đua rèn luyện theo lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Công minh - Chính trực - Khách quan - Thận trọng - Khiêm tốn”, gắn với phong trào thi đua "Cán bộ, công chức, viên chức Ngành KSND thi đua thực hiện văn hóa công sở". Việc triển khai các Chỉ thị, Nghị quyết của Trung ương, của tỉnh, của Ngành và của Đảng bộ thị xã Thái Hoà không chỉ được tiến hành tại các buổi sinh hoạt chi bộ định kỳ hàng tháng, quý hoặc thông qua các buổi sinh hoạt chuyên đề mà Chi bộ đã vận dụng linh hoạt các nền tảng số với ứng dụng zalo, hệ thống thư điện tử, thông tin nội bộ trong ngành để kịp thời truyền tải những quy định mới nhất của Đảng đến từng Đảng viên trong Chi bộ; kịp thời chỉ ra những tồn tại, hạn chế, nhắc nhở đảng viên khắc phục ngay vi phạm (nếu có).
Tại các buổi sinh hoạt chi bộ, việc truyền tải thông tin tình hình thời sự trong nước, quốc tế; quán triệt các Chỉ thị, Nghị quyết… của báo cáo viên được thực hiện bằng việc việc trình chiếu một phần nội dung của bản tin thời sự cập nhật; hoặc được xây dựng thành các slide trình chiếu với đầy đủ nội dung kèm hình ảnh minh hoạ, giúp rút ngắn thời gian sinh hoạt chi bộ; tránh sự nhàm chán trong việc truyền tải và tiếp nhận thông tin; nâng cao nhận thức, trách nhiệm của mỗi cán bộ, đảng viên về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của sinh hoạt chi bộ, phát huy ưu điểm; khắc phục hạn chế, khuyết điểm, góp phần xây dựng chi bộ ngày càng trong sạch, vững mạnh.
Một số slide phục vụ buổi sinh hoạt chi bộ tại Viện KSND thị xã Thái Hòa
Việc ứng dụng tốt công nghệ thông tin và chuyển đổi số đã góp phần đưa chất lượng sinh hoạt Chi bộ Viện KSND thị xã Thái Hoà có những bước khởi sắc trên tất cả các mặt công tác như: giáo dục tư tưởng, chính trị; thực hiện tốt nguyên tắc tập trung dân chủ, nguyên tắc tự phê bình và phê bình, nguyên tắc đoàn kết thống nhất trong chi bộ; chỉ đạo chuyên môn, thực hiện tốt chức năng kiểm sát các hoạt động tư pháp, góp phần khẳng định vị thế của Ngành kiểm sát nhân dân trong hệ thống chính trị./.
Nguyễn Thị Hậu
Viện KSND thị xã Thái Hoà