16/11/2023
Viện kiểm sát nhân dân huyện Nghĩa Đàn trực tiếp kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam, thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ - Công an huyện Nghĩa Đàn
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-VKSNgĐ ngày 30/10/2023 của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân Nghĩa Đàn về việc trực tiếp kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam, thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ - Công an huyện Nghĩa Đàn; Kế hoạch số 102/KH-BTTUBTWMTTQVN-VKSNDTC ngày 08/9/2017 của Ban thường trực Ủy ban Trung ương Mặt trận tổ quốc Việt Nam và Viện kiểm sát nhân dân tối cao về phối hợp kiểm tra, giám sát việc chấp hành pháp luật trong công tác tạm giữ, tạm giam, thi hành án hình sự.
Ngày 09/11/2023 đoàn kiểm sát do đồng chí Hoàng Bá Thọ - Phó Viện trưởng làm trưởng đoàn, Đại diện Mặt trận Tổ quốc huyện thực hiện việc giám sát, cùng các thành viên trong đoàn Kiểm sát đã tiến hành trực tiếp Kiểm sát tại Nhà tạm giữ công an huyện.
Ảnh: đại diện Đoàn kiểm sát công bố Quyết định Kiểm sát trực tiếp nhà Tạm giữ
Nội dung Kiểm sát việc thực hiện chế độ quản lý giam giữ đối với người bị tạm giữ, người bị tạm giam; Về thủ tục thi hành án phạt tù, chế độ quản lý giam giữ, giáo dục phạm nhân; Về việc thực hiện chế độ đối với người bị tạm giữ, người bị tạm giam, phạm nhân và việc tiếp nhận, phân loại, xử lý đơn khiếu nại, tố cáo trong công tác này.
Đoàn tiến hành kiểm tra hồ sơ, kiểm tra sổ sách, tài liệu có liên quan đến công tác quản lý tạm giữ, tạm giam và việc thực hiện chế độ ăn, mặc, ở, thăm gặp, giáo dục người chấp hành án phạt tù…. Trực tiếp gặp hỏi những người bị tạm giữ, tạm giam và phạm nhân chấp hành án tại Nhà tạm giữ. Nhìn chung Nhà tạm giữ Công an huyện Nghĩa Đàn đã cơ bản thực hiện đúng các quy định của pháp luật về công tác giam giữ, đảm bảo chế độ đối với người bị tạm giữ, người bị tạm giam, phạm nhân. Bên cạnh đó qua kiểm sát Đoàn kiểm tra đã phát hiện một số vi phạm trong công tác tạm giữ, tạm giam, thi hành án phạt tù. Kết thúc cuộc kiểm sát, Viện kiểm sát đã ban hành kết luận, kiến nghị để Nhà tạm giữ - Công an huyện Nghĩa Đàn khắc phục vi phạm.
Tổ tuyên truyền VKSND huyện Nghĩa Đàn