Viện KSND huyện Quỳ Châu tham gia, hưởng ứng phong trào Tết trồng cây “Đời đời nhớ ơn Bác Hồ” nhân dịp Xuân Giáp Thìn năm 2024 tại địa bàn xã Châu Hội, huyện Qùy Châu
Ngày 21/2, huyện Quỳ Châu tổ chức lễ phát động Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Chủ tịch Hồ Chí Minh, chủ động phòng cháy, chữa cháy, chống chặt phá rừng trái pháp luật năm 2024. Tham dự có đồng chí Nguyễn Thanh Hoài – Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, đồng chí Lô Thanh Luận – Phó Bí thư thường trực Huyện ủy, các đồng chí phó chủ tịch HĐND, UBND, các đồng chí trong Ban thường vụ Huyện ủy, đại diện các đơn vị, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Qùy Châu.
Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh coi việc trồng cây bảo vệ môi trường sinh thái là nhiệm vụ quan trọng ngang tầm với sự nghiệp trồng người. Và trồng cây đầu xuân là truyền thống lâu đời của dân tộc ta, truyền thống đó được các thế hệ kế thừa, phát huy, trở thành việc làm thiết thực mỗi độ Tết đến Xuân về. Huyện Quỳ Châu luôn xác định việc trồng cây xanh, phát triển rừng là việc làm quan trọng gắn liền với sự nghiệp phát triển toàn diện của huyện. Hàng năm, vào mỗi độ Tết đến, Xuân về, cán bộ, chiến sỹ và nhân dân huyện Quỳ Châu đều hưởng ứng và tích cực tham gia Lễ phát động trồng cây đầu năm theo lời dạy của Bác.
Hình ảnh khai mạc tại buổi lễ phát động Tết trồng cây
Tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Thanh Hoài – Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện đã đánh trống phát động tết trồng cây Xuân Giáp Thìn 2024, đồng chí Lê Hải Lý - Phó Chủ tịch UBND huyện cũng phát biểu kêu gọi các cơ quan, đơn vị, trường học, các doanh nghiệp và toàn thể nhân dân trên địa bàn huyện tích cực hưởng ứng phong trào “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ”, tham gia trồng cây và tăng cường công tác bảo vệ, phát triển rừng. Ngay sau lễ phát động, các đồng chí lãnh đạo huyện và cán bộ, lực lượng vũ trang huyện đã tham gia trồng hơn 900 cây đào và cây mận Tam hoa. Trong đó, đơn vị Viện kiểm sát nhân dân huyện cũng tích cực hưởng ứng tham gia trồng hàng chục cây hoa mận trắng tại bản địa dốc Kẻ Lè, xã Châu Hội, huyện Quỳ Châu
Hình ảnh Cán bộ, công chức và người lao động trong đơn vị chung tay trồng cây
Có thể nói, “Tết trồng cây” là hoạt động hết sức ý nghĩa nhằm duy trì và phát huy truyền thống tốt đẹp của dân tộc. Đồng thời, góp phần lan toả đến mọi người lợi ích thiết thực của việc trồng cây, trồng rừng, bảo vệ và phát triển rừng, cải tạo môi trường sinh thái, chủ động phòng chống thiên tai. Hoạt động này đã trở thành phong trào quần chúng sâu rộng, một nét đẹp trong văn hoá truyền thống của cán bộ, nhân dân tỉnh Nghệ An nói chung và huyện Quỳ Châu nói riêng ./.
Quách Thị Thu
Viện KSND huyện Quỳ Châu