11/11/2023
Viện KSND huyện Quỳ Hợp tham gia phiên tòa giả định tuyên truyền pháp luật về Luật Nghĩa vụ Quân sự năm 2023 tại Trường Trung học phổ thông Quỳ Hợp 1
Hưởng ứng ngày Pháp luật Việt Nam, sáng ngày 08/11/2023, Chi đoàn Viện KSND huyện Quỳ Hợp đã phối hợp với Huyện đoàn Quỳ Hợp, Tòa án nhân dân huyện Quỳ Hợp và trường Trung học phổ thông Quỳ Hợp 1 tham gia phiên tòa giả định tuyên truyền Luật Nghĩa vụ Quân sự năm 2023 cho các em đoàn viên thanh niên đang học tập tại trường.
Tham dự chương trình có đồng chí Trần Đức Lợi- Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND huyện, đồng chí Bùi Thị Hồng- Bí thư Huyện đoàn Quỳ Hợp, đồng chí Nguyễn Khánh Diên, Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy Quân sự huyện Quỳ Hợp và đại diện các phòng, ban, ngành, đoàn thể cấp huyện cùng các thầy, cô giáo và các em học sinh trường Trung học phổ thông Quỳ Hợp 1.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2912/quantritintuc202311/image001638353238117658869.png)
Để tổ chức phiên tòa giả định, Huyện đoàn Quỳ Hợp và Ủy ban nhân dân huyện Quỳ Hợp đã đưa ra một tình huống giả định về hành vi trốn tránh nghĩa vụ quân sự, đã bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng sau đó vẫn tiếp tục thực hiện hành vi phạm tội dẫn đến bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Phiên tòa có đầy đủ các thành phần tham gia gồm Hội đồng xét xử, Kiểm sát viên, Luật sư bào chữa cho bị cáo, người làm chứng….Đoàn viên Viện KSND huyện Quỳ Hợp tham gia với hai vai diễn là Kiểm sát viên, Luật sư bào chữa cho bị cáo. Việc tổ chức phiên tòa giả định tuyên truyền pháp luật về Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2023 góp phần không nhỏ vào việc tuyên truyền, giáo dục pháp luật và tư tưởng cho các em học sinh trong thời bình về nghĩa vụ của mình đối với đất nước. Bởi vì bảo vệ Tổ quốc trong thời bình được Đảng và Nhà nước ta coi là nhiệm vụ chiến lực thường xuyên của toàn dân và của cả hệ thống chính trị. Trong đó lực lượng vũ trang nhân dân là nòng cốt và đội ngũ thanh niên luôn phải là những người chiến sỹ tiên phong đi đầu trong công cuộc đấu tranh bảo vệ đất nước. Đây không chỉ là thực hiện nghĩa vụ cao cả của đất nước mà còn phát huy và tiếp bước truyền thống yêu nước của thế hệ cha ông đi trước, nhằm bảo vệ đất nước khỏi những thế lực thù địch đang cố gắng tìm mọi cách để chống phá những thành quả cách mạng mà các thế hệ người Việt Nam đã phải tốn rất nhiều công sức để đạt được.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2912/quantritintuc202311/image003638353238302662182.png)
Hình ảnh tại phiên tòa giả định
Phiên tòa giả định kết thúc thành công, được đại diện lãnh đạo Ủy ban nhân dân huyện Quỳ Hợp, Huyện đoàn Quỳ Hợp và các thầy cô, các em học sinh trường Trung học phổ thông Quỳ Hợp 1 ghi nhận, đánh giá cao. Phiên tòa giả định đã góp phần nâng cao nhận thức pháp luật và tư tưởng chính trị của các em học sinh về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự đối với đất nước trong thời bình.
Dương Thị Hồng Lĩnh
Viện KSND huyện Quỳ Hợp